LIÊN HỆ TRỰC TUYẾN

Hỗ trợ yahoo
Hỗ trợ qua Yahoo


Hỗ trợ qua Skype

Hỗ trợ qua MSN

VIDEO CLIPS

Làm sạch khuôn nhựa bằng Zclean

Hướng dẫn cách pha polime trợ keo tụ và vắt bùn

Bắt Au từ quặng Au triết tách bằng Vichemgold

Bắt Au bằng thủy ngân
SỐ NGƯỜI TRUY CẬP

Số người Online : 3252

Trong ngày : 1

Tổng số lượt truy cập : 350800

TIN TỨC


Áp sai mã số bị phạt như thế nào?
Trường hợp kiểm tra sau thông quan phát hiện DN áp mã chưa phù hợp thì việc xử phạt sẽ như thế nào và thời gian bắt đầu tính phạt là khi nào? Câu hỏi của bạn đọc gửi đến Báo Hải quan được Vụ Pháp chế (Tổng cục Hải quan) trả lời cụ thể.
Hoạt động nghiệp vụ tại Chi cục Hải quan cửa khẩu cảng Đà Nẵng. Ảnh: N.Linh

Bạn đọc đặt câu hỏi: DN chúng tôi nhập một lô hàng, tờ khai được phân luồng vàng và đã được thông quan, tuy nhiên sau khi hải quan kiểm tra sau thông quan có phát hiện ra mã HS của hàng hóa chúng tôi áp vào là chưa phù hợp.

Do DN chưa nắm rõ và mới nhập hàng lần đầu nên không hiểu rõ về quy tắc áp mã. Khi có kết luận kiểm tra chúng tôi có khai bổ sung và phải nộp thuế. Vậy DN hỏi có bị phạt thuế chậm trả không và nếu có thì thời gian bắt đầu tính phạt là khi nào?

Trả lời câu hỏi của bạn đọc, Vụ Pháp chế (Tổng cục Hải quan) cho biết:

Về việc xem xét xử phạt vi phạm hành chính:

Nếu khai sai mã số, thuế suất thì tùy theo tính chất hành vi vi phạm công ty có thể bị xem xét xử phạt theo quy định tại Điều 8, Điều 13 Nghị định số 127/2013/NĐ-CP ngày 15/10/2013 của Chính phủ (được sửa đổi, bổ sung theo Nghị định số 45/2016/N Đ-CP ngày 26/5/2016).

Nếu hành vi vi phạm của công ty thuộc trường hợp khai đúng tên hàng hóa nhưng khai sai mã số, thuế suất lần đầu (Khoản 5 Điều 4 Thông tư 155/2016/TT-BTC ngày 20/10/2016) thì có thể xem xét không xử phạt vi phạm hành chính theo quy định tại Khoản 6 Điều 5 Nghị định số 127/2013/NĐ-CP ngày 15/10/2013 của Chính phủ (được sửa đổi, bổ sung theo quy định tại Khoản 2 Điều 1 Nghị định số 45/2016/NĐ-CP ngày 26/5/2016 của Chính phủ).

Về thời gian tính tiền chậm nộp:

Khoản 5 Điều 42 Thông tư 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 quy định thời hạn nộp thuế đối với số tiền thuế ấn định: 

a) Các tờ khai hải quan đăng ký kể từ ngày 01/7/2013, cơ quan hải quan ấn định số tiền thuế phải nộp thì thời hạn nộp tiền thuế ấn định được áp dụng theo thời hạn nộp thuế của tờ khai đó

b) Các tờ khai hải quan đăng ký trước ngày 01/7/2013, nhưng cơ quan hải quan ban hành quyết định ấn định thuế từ ngày Thông tư này có hiệu lực thì thời hạn nộp thuế đối với số tiền thuế ấn định là ngày cơ quan Hải quan ban hành quyết định ấn định thuế.

Việc xử lý đối với việc chậm nộp tiền thuế được quy định tại Điều 106 Luật Quản lý thuế (đã được sửa đổi) như sau: “Người nộp thuế chậm nộp tiền thuế so với thời hạn quy định, thời hạn gia hạn nộp thuế, thời hạn ghi trong thông báo của cơ quan quản lý thuế, thời hạn trong quyết định xử lý của cơ quan quản lý thuế thì phải nộp đủ tiền thuế và tiền chậm nộp theo mức bằng 0,03%/ngày tính trên số tiền thuế chậm nộp.

Đối với các khoản nợ tiền thuế phát sinh trước ngày 1/7/2016 mà người nộp thuế chưa nộp vào ngân sách nhà nước, kể cả khoản tiền nợ thuế được truy thu qua kết quả thanh tra, kiểm tra của cơ quan có thẩm quyền thì được chuyển sang áp dụng mức tính tiền chậm nộp theo quy định tại khoản này từ ngày 1/7/2016”.
Tổ tư vấn pháp luật
 

(8/5/2017 10:15:14 AM)


Công ty cổ phần hóa chất công nghệ mới Việt Nam

© Copyright 2011 WebDesigner Group. All rights Reserves.